மியான்மாரின் இராணுவ ஆட்சியை இலங்கை அரசு உத்தியோகபூர்வமாக அங்கீகரிக்கின்றதா?

பல்துறை தொழில்நுட்ப, பொருளாதார கூட்டுறவிற்கான வங்காள விரிகுடா முயற்சியின் (BIMSTEC),  அமைச்சர்கள் கூட்டத்தில் கலந்து கொள்வதற்காக தற்போதைய இராணுவ ஆட்சியில் இருக்கும் மியான்மாரின் வெளிவிவகார அமைச்சருக்கு இலங்கை அரசு அழைப்பு விடுத்துள்ளது. குறித்த அழைப்பினை இலங்கையின் வெளியுறவு அமைச்சர் தினேஷ் குணவர்தன விடுத்துள்ளார்.
இது ஏழு நாடுகள் அடங்கிய ஒரு பன்னாட்டு அமைப்பாகும் (பிம்ஸ்டெக்). குறித்த அமைப்பிற்கு இலங்கை தலைமை தாங்குவதுடன் , இந்த ஒன்றுகூடலை நடத்திச் செல்வதும் இலங்கையாகும்.
குறித்த அழைப்பினை மியான்மாரின் சிவில் சமூக ஆர்வலர்கள் கடுமையாக கண்டித்துள்ளதுடன், சமூக ஊடகங்களிலும் பாரியளவிலான பேசு பொருளாக இந்த விடயம் இடம் பெற்றிருந்ததையும் அவதானிக்க முடியுமாக இருந்தது.
குறித்த அறிக்கையில் தெரிவிக்கப்பட்டுளள்தாவது,
01 ஏப்ரல் 2021 அன்று கொழும்பில் மெய்நிகராக இடம்பெறவுள்ள 17 ஆவது பல்துறை தொழில்நுட்ப, பொருளாதார கூட்டுறவிற்கான வங்காள விரிகுடா முயற்சியின் (BIMSTEC),  அமைச்சர்கள் கூட்டத்தில் கலந்துகொள்வதற்கு மியன்மார் வெளிநாட்டமைச்சருக்கு அழைப்பு விடப்பட்டிருப்பது தொடர்பாக சமூக ஊடக தளங்களில் செய்திகள் வெளியாகியுள்ளன.
பல்துறை தொழில்நுட்ப, பொருளாதார கூட்டுறவிற்கான வங்காள விரிகுடா முயற்சிக்கு (BIMSTEC) தலைமை தாங்கும் இலங்கை; இந்த வருட இறுதியில் இலங்கையில் இடம்பெறுமென எதிர்பார்க்கப்பட்டுள்ள 5 ஆவது BIMSTEC உச்சிமாநாட்டின் ஆவணங்களை இறுதிப்படுத்தும் நோக்குடன், அதுசம்பந்தமான கலந்துரையாடல்களில் பங்கேற்பதற்கு அனைத்து உறுப்பு நாடுகளுக்கும் (பங்களாதேசம், பூட்டான், இந்தியா, மியன்மார், நேபாளம் மற்றும் தாய்லாந்து) அழைப்பு விடுத்துள்ளது.
போராட்டங்களை அடக்குதல்
மியான்மார் தற்போது ஜனநாயகமற்ற முறையில் இராணுவ ஆட்சியால் ஆளப்படுகிறது. ஜனநாயக தலைவர் ஆங் சான் சூகி கைது செய்யப்பட்டு சிறை வைக்கப்பட்டுள்ளார். இராணுவ ஆட்சிக்கு எதிராக அந்நாட்டு மக்கள் எதிர்ப்பு தெரிவித்து வருகின்றனர், இவ்வாறு எதிர்ப்பினை காட்டுகின்ற மக்கள் மற்றும் இராணுவ ஆட்சிக்கு எதிரானவர்கள் இராணுவத்தினரால் சுட்டுக் கொல்லப்படுகின்றனர். அதுமட்டுமல்லாமல், ஏராளமான ஊடகவியலாளர்கள் மற்றும் சிவில் ஆர்வலர்கள் கைது செய்யப்பட்டுள்ளனர்.
மியன்மார் இராணுவம் தற்போது  ஊடகவியலாளர்களை இலக்குவைத்து அடக்குமுறை கொள்கையை  பின்பற்றி வருவதாகவும் வெளிநாட்டு ஊடகங்கள் செய்தி வெளியிட்டுள்ளன.
கொலை செய்யுமாறு கட்டளை 
இந்தியாவுக்கு தப்பிச் சென்ற மியான்மார் பொலிஸ் அதிகாரி ஒருவர் ஊடகங்களுக்கு இவ்வாறு கருத்து தெரிவித்திருந்தார், : போராட்டகாரர்களை துப்பாக்கியால் சுடுவதற்கு தான் உள்ளிட்ட ஏனைய அதிகாரிகளுக்கும் கட்டளை வழங்கப்பட்டிருந்தது.
50 கொலைகள்
தற்போது வரை போராட்டங்களில் கலந்து கொண்ட  50 க்கும் மேற்பட்ட பொதுமக்கள் கொல்லப்பட்டிருப்பதாகவும், மற்றும் 2,000 க்கும் மேற்பட்டோர் கைது செய்யப்பட்டு தடுத்து வைக்கப்பட்டிருப்பதாகவும்  சர்வதேச ஊடகங்கள் செய்தி வெளியிட்டுள்ளன.
‘தேர்தல் ஊழல் நிறைந்ததாகும்’
கடந்த பெப்ரவரி 1 ஆம் திகதி காலை, மியான்மார் இராணுவம் நாட்டின் கட்டுப்பாட்டைக் கைப்பற்றியது, மியான்மர் தலைவர் ஆங் சான் சூகி மற்றும் பல அரசியல்வாதிகளை கைது செய்தது. கடந்த நவம்பரில் நடந்த தேர்தலில் சூகியின் தேசிய ஜனநாயக லீக் (என்.எல்.டி) ஒரு அரசாங்கத்தை அமைப்பதற்கு போதுமான இடங்களை வென்ற போதிலும்,  தேர்தலில் மோசடி இடம்பெற்றிருப்பதாக மியான்மார் இராணுவம் குற்றம் சாட்டியிருந்தது. பின்னர், பிப்ரவரி 1 ம் திகதி, மூத்த ஜெனரால் மின் ஆங் அரசாங்கத்தின் ஆட்சியைக் கைப்பற்றினார். ஆனால் மோசடி நடந்ததற்கான எந்த ஆதாரத்தையும் அவர் இதுவரை முன்வைக்கவில்லை. முன்னதாக, நாட்டின் தேர்தல் ஆணையம் இதுபோன்ற குற்றச்சாட்டுகளை பலமுறை மறுத்தது, ஆனால் தேர்தல் மோசடி குறித்து விரைவில் நடவடிக்கை எடுப்பதாக இராணுவம் அச்சுறுத்தியது. தேர்தல் ஆணைய அதிகாரிகளும் இராணுவத்தால் தடுத்து வைக்கப்பட்டுள்ளனர்.
நவம்பர் 8ஆம் திகதி இடம்பெற்ற  தேர்தலில் என்.எல்.டி  83% இடங்களை வெற்றி கொணடிருந்தது, இது ஆங் சான் சூகியின் சிவில் அரசாங்கத்தின் மீதான ஒரு வாக்கெடுப்பு என்று பலரும் நம்பினர்.
1948 இல் பிரிட்டிஷ் சாம்ராஜ்யத்திலிருந்து சுதந்திரம் பெற்ற பின்னர், ஒரு ஜனநாயக தேசமாக மியான்மார் அரசாங்கம் நிறுவப்பட்டது. அதே போன்று யு நு சுதந்திர மியான்மரின் பிரதமராகவும் பரிந்துரைக்கப்பட்டார்.
நாட்டில் மலிந்து காணப்பட்ட இன பிரச்சினைகள், ஊழல் மற்றும் ஏனைய பல  சிக்கல்களுக்கு சரியான முறையில் யு நூவினால் தீர்வு காணமுடியவில்லை. 1958 ஆம் ஆண்டில், பாசிச எதிர்ப்பு மக்கள் சுதந்திர லீக்கிற்குள் (ஏ.எஃப்.பி.எஃப்.எல்) பிளவு ஏற்பட்டது, இராணுவ அதிகாரிகளிடமிருந்து ஒரு சதித்திட்டத்தைத் தூண்டுவதாக அச்சுறுத்தியது, எனவே ஜெனரல் நே வின் கீழ் ஒரு பராமரிப்பாளர் அரசாங்கத்தை உருவாக்க யு நு இராணுவத்தை அழைக்க வேண்டியிருந்தது, அது 1960 வரை தொடர்ந்தது.
1960 ல் தேர்தலுக்குப் பின்னர் யு நு உருவாக்கிய சிவில் அரசாங்கத்தால், நடைமுறையில் இருந்த பிரச்சினைகளை தீர்க்க முடியவில்லை, இது இறுதியில் ஜெனரல் நே வின் கீழ் 1962 மார்ச் 2 ஆம் திகதி ஆட்சி மாற்றத்திற்கு வழிவகுத்தது. இது மியான்மரில் ஜனநாயக தீர்ப்பை முடிவுக்கு கொண்டு வந்து, ஜெனரல் நே வின் கீழ் ஒரு நேரடி இராணுவ ஆட்சியைத் தொடங்கியது.
இராணுவ ஊழியர்களின் ஊழல், பொலிஸ் அடாவடித்தனம், இராணுவ சர்வாதிகாரம் மற்றும் பல கடுமையான பிரச்சினைகள் தொடர்பாக 1988 ஆம் ஆண்டில்  மியான்மாரில் தொடர்ச்சியாக பல போராட்டங்கள் வெடித்தன. இது ‘8888 எழுச்சி’ என்றும் அழைக்கப்பட்டது. ஏனென்றால், ஆர்ப்பாட்டத்தின் முக்கிய நிகழ்வுகள் ஆகஸ்ட் 8, 1988 அன்று இடம்பெற்றன.
இந்த நெருக்கடியின் போது,  ஆங் சாங் சூகி ஒரு தேசிய சின்னமாக உருவெடுத்தார். 1990 ல் இராணுவ ஆட்சி நிலைமையைத் தீர்க்க ஒரு தேர்தலை ஏற்பாடு செய்தபோது, ​​அவரது கட்சியான ஜனநாயகத்திற்கான தேசிய லீக் (என்.எல்.டி) மொத்தம் 492 ஆசனங்களில் (81%) இல் 392 இடங்களை வென்றது. இருப்பினும், இராணுவ ஆட்சி இந்த முடிவுகளை ஏற்கவில்லை, மேலும் நாட்டை மாநில சட்டம் மற்றும் ஒழுங்கு மறுசீரமைப்பு கவுன்சிலாக தொடர்ந்து ஆட்சி செய்து, பொதுமக்களின் தீர்ப்பை மறுத்து, சூகி வீட்டுக் காவலில் வைக்கப்பட்டார்.
நவம்பர் 2010 இல், இராணுவத்தினர் தேர்தல்களை நடத்தியது மற்றும் இராணுவம் யூனியன் ஒற்றுமை மற்றும் மேம்பாட்டுக் கட்சியை (யு.எஸ்.டி.பி) ஆதரித்தது. ஆங் சாங் சூகி இன் கட்சி உட்பட பல கட்சிகள் அதில் பங்கேற்கவில்லை. தேர்தல் இடம்பெற்று ஒரு வாரத்திற்குப் பிறகு, சூகி தனது கடைசி 20 ஆண்டுகளில் 16 ஆண்டுகளை வீட்டுக் காவலில் கழித்த பின்னர் விடுவிக்கப்பட்டார்.
2011 ஆம் ஆண்டில், முன்னாள் ஜெனரல் தெய்ன் சீனின் கீழ், ஒரு அரை-சிவில் அரசாங்கத்திற்கு அதிகாரத்தை விட்டுக்கொடுக்கும்  ஒரு ஆச்சரியமான நடவடிக்கையை மேற்கொண்டது. சட்டசபை மற்றும் வெளிப்பாடு மீதான கட்டுப்பாடுகளை நீக்குவது உட்பட பல அடிப்படை உரிமைகள் மீட்டமைக்கப்பட்டன.
இன அழிப்பு குற்றச்சாட்டு!
ரோஹிங்கியா முஸ்லிம்கள் படுகொலை செய்யப்பட்டதைத் தொடர்ந்து, ஆகஸ்ட் 2017 இல், பல்லாயிரக்கணக்கான ரோஹிங்கியா முஸ்லிம்கள்  உயிரச்சம் காரணமாக நாட்டை விட்டு வெளியேறினர், இந்த இனப்படுகொலைக்கு சர்வதேச அமைப்புகளால் மியான்மாரின் இராணுவம் என்று சுட்டிக் காட்டப்பட்டது.
இந்த குற்றச்சாட்டுகளை அவர்கள் பலமுறை மறுத்ததோடு, இராணுவம் ரோஹிங்கியா போராளிகளுடன் போராடுவதாகவும், பொதுமக்களை குறிவைப்பதை மறுத்ததாகவும் கூறினர். இந்த பேரழிவில் குறைந்தது 730 குழந்தைகள் உட்பட 6700 ரோஹிங்கியா முஸ்லிம்கள்  கொல்லப்பட்டனர்.
1991 ஆம் ஆண்டில் அமைதிக்கான நோபல் பரிசை வென்ற ஆங் சாங் சூகி, ஒரு காலத்தில் மனித உரிமை சின்னமாக நின்றவர், அந்த நேரத்தில் மியான்மாரின் தலைவராக இருந்ததால் இந்த குழப்பத்திற்கு அவர் பொறுப்பேற்க வேண்டியிருந்தது.
ரோஹிங்கியா முஸ்லிம்களுக்கு எதிரான பாகுபாடுகளுக்கு எதிராக அவர் எழுந்து நிற்கவில்லை என்றும், ரோஹிங்கியா சமூகம் பாதிக்கப்படுகின்ற செய்திகளை வெளிப்படுத்திய இரண்டு ராய்ட்டர் பத்திரிகையாளர்களை சிறையில் அடைத்ததாகவும் குற்றம் சாட்டப்பட்டதால், கனடாவால் அவருக்கு வழங்கப்பட்ட கெளரவ குடியுரிமை விருது 2018 அக்டோபர் 2 ஆம் திகதி நீக்கப்பட்டது.
ஜனநாயகத்திற்காக  செய்த பணிக்காக ஆங் சான் சூகி 1991 ஆம் ஆண்டில் அமைதிக்கான நோபல் பரிசை வென்றார், கிட்டத்தட்ட 50 ஆண்டுகால இராணுவ ஆட்சியை முடிவுக்குக் கொண்டுவருவதற்கான  பல தசாப்த கால போராட்டங்களுக்குப் பிறகு கிட்டத்தட்ட 15 ஆண்டுகள் வீட்டுக் காவலில் வைக்கப்பட்டார்.
 
 
Previous articleதோட்டத் தொழிலாளர்களின் போராட்டம் வெற்றி – நாற்சம்பளம் ஆயிரம் ரூபாய்
Next articleஹிஜாஸ்  போன்றோரை துன்புறுத்தக்கூடாது ; பாதுகாக்க வேண்டும்: 8  மனித உரிமை தூதுவர்கள் கோரிக்கை

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here